trang chủ diễn đàn việt nam vô địch
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

trang chủ diễn đàn việt nam vô địch

chao mung cac ban den voi dien dan vietnamvodich

Trang ChínhPortalGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýthống kêĐăng Nhập

Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Tác giả
Bình chọn cho bài viết:

nguoi chu dien dan:nguoi pro nhat dien dan
ki_si_rong750
ki_si_rong750

Nam Tổng số bài gửi : 95
công việc/sở thích : giet ma
tính tình : diet qui
Tâm trạng : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Sick
Huy hiệu : : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. LogoQLVNCH1
Thú cưng: : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Th_3010
đồ vật : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Three-stones-engagement-ring
Magic Power :
Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Left_bar_bleue100 / 100100 / 100Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Right_bar_bleue

Bài gửiTiêu đề: Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. I_icon_minitimeTue Feb 03, 2009 4:57 pm

...Và cuối cùng, ngày mình không mong muốn cũng đã đến.

trước hôm đó 1 ngày. Mình ko ở bên bà thật nhiều. Mình đã đi chơi với bạn...

và mình ko hề nghĩ về bà, dù chỉ một chút thôi.

Mình quá tệ
...
Tại sao? Những điều tốt đẹp nhất của cuộc sống, mình đã ko biết nắm giữ nó, để rồi phải nuối tiếc trong sự vô vọng, trong nỗi buồn tột cùng.
Bà ơi, tại sao bà rời xa cháu...tại sao bà ko nói gì, bà ơi, cháu còn rất nhiều điều muốn nói với bà...
cháu muốn ở bên cạnh bà, được chăm sóc, bóp chân cho bà, được kể cho bà nghe những câu chuyện về học hành, về bạn bè, thầy cô, cha mẹ, những con người vui tính, dễ mến mà cháu đã gặp ở ngoài đời.
Từ nay, cháu đã ko còn cơ hội được bóp chân cho bà nữa...khi cháu nhận ra rằng, ko có điều gì làm cháu hạnh phúc và cảm thấy một sự bình yên trong lòng bằng việc bóp chân cho bà thì đã quá muộn, cháu cứ ngỡ rằng, thời gian sẽ trôi qua một cách êm đềm, sự bình yên là một dấu cộng vẫn đang tiếp diễn, mọi việc đều ổn cả, thế nhưng...
Qúa bất ngờ, bà ra đi ko lời từ biệt, rất nhẹ nhàng, thanh thản. Khi cháu nghe tin, cháu cứ ngỡ rằng, đấy chỉ là một câu nói đùa, một sự việc ko phải là sự thật, hoặc tai mình nghe lộn, thậm chí, cháu còn cười nữa...
Nhưng cháu ko ngờ, ngay tại đó, ông, mẹ, thằng Quang, thằng Long, con Phượng, tất cả những người xung quanh cháu lúc bấy giờ, đã khóc, đã ôm mặt, đã gọi bà. Bà ơi.Tất cả như khẳng định với cháu rằng: đó là sự thật.
Một sự thật phũ phàng mà cháu ko hề muốn chấp nhận, một cảnh tượng bi ai, cháu chưa từng gặp bao giờ, chỉ thấy người ta diễn trên phim ảnh. Nhưng...giờ đây, cháu đang đối mặt trực tiếp với nó, trong sự bất ngờ, cháu tưởng tượng ra rằng, mình đang đóng một bộ phim nào đó. Một bộ phim buồn, bởi vì trong thâm tâm cháu: bà ko bao giờ mất...
Cháu đứng như trời trồng. Vô cảm. đầu óc trống rỗng. Và ko biết làm gì.
Năm tháng trôi thật lẹ bà ạ. Ước gì cho bánh xe thời gian quay ngược lại 19 năm trước đây.Khi cháu được nằm ấm áp trong vòng tay của bà. được bà chăm sóc, được bà ru.Ôi! cảm giác ấy thật là hạnh phúc, nồng ấm, một cảm giác hạnh phúc khó tả. Cháu cảm thấy một cái gì đó rất thiêng liêng, cao quý. Bà ơi. cháu yêu bà!
Rồi khi bà đã trở nên yếu hơn trước nhiều vì tuổi già...
Bà vẫn luôn quan tâm đến cháu và tất cả mọi người trong nhà mình. Bà làm tất cả mọi việc vì mọi người, vì con, vì cháu...bà bao dung độ lượng, hiền hòa, sẵn sàng tha thứ tất cả mọi lỗi lầm của con cháu. Bà ơi. Bà giản dị, dễ gần, và ko muốn mình phải mắc nợ một ai đó. Bà đã hơn 80 tuổi nhưng mắt bà vẫn tinh và tai bà đã hơi lãng...có lẽ điều đó làm cháu ít nói chuyện với bà hơn.Vì bà không nghe, cứ hỏi lại hoài.
Bà thật đẹp, vẻ đẹp của sự nồng ấm, phúc hậu, sự giản dị. Vẻ đẹp của tuổi già.
Khi cháu mắc lỗi lầm, bà khuyên răn, dạy bảo. Bà chưa hề quát nạt cháu bao giờ, những đức tính cháu học dc ở bà, đó là sự yêu thương, sự ân cần, và sự lam lũ...
Bà đã cho cháu biết dc điều đáng quý nhất của cuộc đời: phải yêu thương tất cả mọi người.
Bà cháu ta cùng ôn lại những kỷ niệm xưa, bà nhé!
THỜI TIỂU HỌC CỦA CHÁU

Năm lớp 1. Mấy tháng cháu mới xuống thăm bà 1 lần. Tất cả những gì cháu cảm nhận về bà: một người bà bán hàng rất tháo vát và rất đỗi quen thuộc với hàng xóm, láng giềng. Ấn tượng với cháu nhất là chiếc khăn quấn trên đầu bà, hihi.
Và năm lớp 4, khi cháu chuyển xuống quận 9, bà dời về ở chung với cháu. Tất cả những gì cháu cảm nhận về bà: khó chịu, ghét bà vì hay chê cháu là gà công nghiệp, chẳng biết làm gì cả, suốt ngày ở trong nhà.Vì thế cháu hay cáu gắt với bà.Nhưng từ khi bà dạy cháu quét nhà, cháu đã có cảm nhận khác về bà.Cháu còn nhớ như in trong đầu.
Đến lớp 5, những cơn đau đầu bất tận khi đi học về thường đến với cháu. Và người đầu tiên cháu gặp mỗi khi đi học về và năm vào giường ôm đầu là bà.Bà xoa bóp đầu cho cháu. Ko hiểu vì sao, từ đó, cháu rất thik dc bà xoa bóp đầu. Và sang HK2, cháu đã hết hẳn chứng đau đầu.Cám ơn bà nhiều, bà nhé!

THỜI CẤP 2

Trường cấp 2 ko để lại nhiều ấn tượng với cháu, vì đó là nơi của bọn quậy phá, đua đòi. Cháu ko thich hợp với môi trường này lắm. Nhưng mỗi khi có chuyện buồn, bà đều tâm sự và giúp cháu vượt qua tất cả.
Khi cháu đậu tốt nghiệp cấp 3, bà reo mừng, phấn khởi, tin tưởng và hạnh phúc.

THỜI CẤP 3

Cũng như những lần trước, bà đều tâm sự với cháu.

Một buổi tối như bao buổi tối khác, cháu đi học thêm về, đờ đẫn, mệt mỏi, ngồi ăn cơm một mình, bà đã đến bên cháu và hỏi han về học hành, thi cử, về những chuyện tương tự như vậy...
Những buổi trưa hè nóng nực, đi học về, hai bà cháu ta lại gặp nhau , chỉ có 2 bà cháu ta trong một không gian tĩnh lặng. Cháu ăn cơm, bà ngồi đối diện quan sát cháu ăn, bà cười, cháu cũng thấy vui...
Buổi trưa nào cũng vậy, sự việc cứ diễn ra như vậy cho đến khi cháu thi đỗ đại học và vào học đại học. Bà luôn quan sát từng bước đi của cháu. Bà vui.
khoảnh khắc ấy không thể nào quên

..................
Không gian tĩnh lặng, khoảnh khắc không thể nào quên, một buổi trưa hè nóng nực, chỉ hai bà cháu mình, sự quan tâm, lòng yêu thương vô bờ bến, sự bao dung...
Bà ơi, mọi thứ dường như đang quay về ngày xưa

Cháu yêu bà...

Bởi vì, cháu biết bà luôn quan tâm về cháu. Cháu là một thằng đầu đất, một thằng gàn dở, tồi, nhút nhát và khờ khạo.Cháu biết không ai cần cháu và quan tâm thật sự đến sự có mặt của cháu trên cõi đời này, ngoại trừ ba mẹ, những người thân yêu nhất, họ hàng, và ông bà.
Và bà ơi, cháu còn biết rằng, nếu cả thế giới có ruồng bỏ cháu, thì một người duy nhất vẫn rất cần cháu, rất quan tâm đến cháu, đó là bà.
Những câu nói bà thường xuyên hay nói nhất: Thằng Phong đi học về chưa? Thằng Quang đâu rồi...Ai ngoài ngõ vậy, thằng Phong hả...dường như trong thâm tâm bà, lúc nào bà cũng muốn gặp "thằng Phong, thằng Quang", và con cháu. Bà rất cần tôi.

Qũang thời gian gần đây, câu nói bà thường hay nói với tôi nhất: "lại bóp chân cho bà". ĐÓ CŨNG LÀ CÂU NÓI CUỐI CÙNG CỦA BÀ DÀNH CHO TÔI.Bà ơi, trước khi ra đi, bà chỉ có một ước nguyện rất nhỏ, một yêu cầu quen thuộc mà tôi dc làm với bà hằng ngày, một điều hết sức đơn giản, nhưng tôi đã bỏ qua rất nhiều lần, tôi thật vô dụng.

Cuộc đời thật lẻ loi và đáng chán khi thiếu bà. Không còn dc gặp bà, rồi những buổi trưa như bao buổi trưa khác, ngồi ăn cơm một mình, sự tĩnh lặng, bà ơi...

Nhưng tôi sẽ cố gắng để ko phụ lòng mong mỏi của bà, bởi vì đó là lời dặn trong thâm tâm của bà. Mặc dù bà ko nói ra, nhưng tôi hiểu rằng: bà luôn mong con cháu thành đạt và trưởng thành.Tôi sẽ cố gắng học hành chăm chỉ và thành đạt. Bà ơi, hãy vui lên, bà nhé.

Bên kia thế giới, bà sẽ luôn ấm áp vì nhận được sự yêu thương trìu mến của tất cả mọi người.

CHÁU YÊU BÀ!

nguồn:http://360.yahoo.com/hacker_pro6
tác giả( nick trong 4rum):mrphong

Được sửa bởi ki_si_rong750 ngày Wed Feb 04, 2009 5:52 pm; sửa lần 3.
https://pro750.forumvi.net

linh gac cong
linh gac cong
beetroot_girl

Magic Power :
Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Left_bar_bleue50 / 10050 / 100Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Right_bar_bleue

Bài gửiTiêu đề: Re: Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. I_icon_minitimeTue Feb 03, 2009 5:57 pm

hix hix pun wa ah. su hoi han muon mang ha.
ua ma nay cua rong that hay la chuyen thui

ki_si_rong750
ki_si_rong750

Nam Tổng số bài gửi : 95
công việc/sở thích : giet ma
tính tình : diet qui
Tâm trạng : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Sick
Huy hiệu : : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. LogoQLVNCH1
Thú cưng: : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Th_3010
đồ vật : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Three-stones-engagement-ring
Magic Power :
Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Left_bar_bleue100 / 100100 / 100Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Right_bar_bleue

Bài gửiTiêu đề: Re: Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. I_icon_minitimeTue Feb 03, 2009 8:42 pm

ah cai nay la cua mrphong ma` 2 minh` la` 2 anh em trong nha`
ba` minh moi mat nen viet vai nay ay ma hjz hjz
https://pro750.forumvi.net

linh kho do
linh kho do
nhox_vy_1989
nhox_vy_1989

Nữ Tổng số bài gửi : 80
công việc/sở thích : choi game , nghe nhac , du lich
Tâm trạng : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Fine
Huy hiệu : : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Miss10
Thú cưng: : Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Endivie
Magic Power :
Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Left_bar_bleue1 / 1001 / 100Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Right_bar_bleue

Bài gửiTiêu đề: Re: Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. I_icon_minitimeSat Feb 14, 2009 10:18 pm

bai viet hay & cam dong woa , mot khi da mat nguoi quan trong ma minh yeu men thi ai ma ko dau long chu . truoc day , nhox da mat di nhiu nguoi nhox yeu qui roi : ba ngoai , ong ngoai roi ca ong noi nua , nhox dau long lam , nhox da khoc rat nhiu , nhung roi thoi gian troi qua thi do cung da tro thanh qua khu , nguoi nhox yeu qui da mat van song mai trong long nhox va se khong bao gio quen , va nhox tu nhu minh ko nen lang phi thoi gian khi con o canh nhung nguoi minh yeu qui , hay tran trong khoang thoi gian do , ko the de lang phi nuoc mat nua , phai song that tot de nhung nguoi da mat va nhung nguoi dang o canh minh khong phai buon & lo lang cho minh nhiu nhu the nua ...
http://www.nhaccuatui.com

Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người. I_icon_minitime

Bà ơi!!! Bà sống mãi trong lòng cháu và tất cả mọi người.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài